ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
  • หน้าที่:
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 45

สอบถามคุณพูนเกียรติ์เรื่องตัวร​ับเหรียญ ICT 5 ปี 10 เดือน ago #1733

• เถลิงศักดิ์
  • รูปประจำตัวของ เถลิงศักดิ์
สวัสดีครับคุณพูนเกียรติ์ จะสอบถามเรื่องตัวรับเหรียญของ ยี่ห้อ ict ถ้าจะซื้อนำมาใส่แทนตัวรับเหรียญเดิมของตู้น้ำของกรีนพลัส(ถาวร) จะได้มั้ยครับบอร์ดของตู้น้ำจะรองรับมั้ยครับหรือต้องปรับเปลี่ยนสายอะไรใหม่รึเปล่า เพราะเท่าที่เห็นช่องเสียบจะไม่เหมือนกันกับตัวรับของเดิมกับ ict

เพราะเบื่อที่รับเหรียญตัวเดิมมากหยอดไม่ค่อยลง ของบ.เค้าเองก็ไม่ใช้ที่รับเหรียญของ ict แต่เห็นตัวรับเหรียญของ ict มันทนมากเพราะดูจากตู้เติมเงิน ใช้มานานก็ไม่งอแงเลยว่าจะซื้อของคุณพูนเกียรติ์ เพราะผมก็เป็นลูกค้าตู้เติมเงินอยู่ แต่ไม่ได้ใช้ตู้น้ำของคุณพูนเกียรติ์
แต่เห็นคุณพูนเกียรติ์จริงใจในการตอบปัญหาดี เลยอยากจะปรึกษาครับ ถ้าได้จะได้ซื้อมาเปลี่ยน
ขอบคุณมากครับ

สอบถามคุณพูนเกียรติ์เรื่องตัวร​ับเหรียญ ICT 5 ปี 10 เดือน ago #1734

• พูนเกียรติ
  • รูปประจำตัวของ พูนเกียรติ
ของถาวรไม่ขายยี่ห้ออื่น เพราะเขาผลิตที่หยอดเหรียญเอง
บอรด์ตู้น้ำหยอดเหรียญของถาวรรุ่นที่ใช้เซนเซอร์เป็น น๊อตสแตนเลส ที่เจาะฝังที่ถังน้ำ บอรด์รุ่นนี้ทนมากๆครับ
เอา ict ไปใส่แผงบอรด์ ตู้หยอดเหรียญยี่ห้อต่างๆได้หมด ไม่ว่ายี่ห้ออะไร
แจ๊คเสียบที่แผงบอรด์ใส่ด้วยกันไม่ได้ ไม่ยากเลยครับทำหัวใหม่ ที่จะเสียบกับแผงบอรด์ของตู้น้ำ ก็ตัดสาย ของที่หยอดเหรียญเก่า ออก แล้วก็เอาสายของ ict ไปบัดกรีแทน
ให้สีตรงกันครับ แดงก็บัดกรีกับแดง ดำก็ดำ ขาวก็ขาว ตัดสายแล้วเอาปลอกหดสวมเข้าไปก่อน เสร๊จปั๊บ บัดกรีเสร๊จก็ เอาไฟแช๊คมาลนที่ปลอกหดให้หดตัวจับสนิท
ถ้าขี้เกียจทำก็เอาสายเก่ามาด้วยครับจะได้ทำให้
ที่หยอดเหรียญ ict ทนมากๆครับ ถ้าไม่มียี่ห้อนี้มาทำตลาดในบ้านเรา พวกเราคงไม่ได้ใช้ของดีแบบนี้ แม้ราคาจะแพงหน่อย แต่ ตู้หยอดเหรียญเกือบทุกยี่ห้อเลยที่ หันมาใช้แล้วมันสบายใจ ไม่ต้องวิ่งให้เหนื่อย เพราะมันทน แต่บางยี่ห้อแค่ประหยัดหลักร้อยก็ไม่ยอมใช้ พวกยี่ห้ออื่น ถ้าบางตัวใช้ไม่มีปัญหามันก็จะผ่านปีแรกไปได้สบาย แต่ถ้าบางตัวก็ไม่กี่เดือน ถ้าวัดดวง ผ่านปีแรกไปได้ ผู้ผลิตก็สบาย แต่ระยะยาวเกิน 3-5 ปีขึ้นไปอาการจะออกแล้ว ถ้าใช้ยี่ห้ออื่น ยิ่ง ict รุ่นแรกสุดนั้นทนจริงๆ
มาปัจจุบัณนี้ ลดหย่อนลงไป แต่ไม่มาก ตู้เติมเงินรุ่นแรกๆที่ผมใช้ ict ที่ตอนนั้นเข้าเมืองไทยมาใหม่ๆ ป่านนี้ 5 ปีได้แล้วมั้งมันยังไม่เป็นอะไรเลย รับเหรียญไม่รู้กี่แสนเหรียญเข้าไปแล้ว
ที่หยอดเหรียญจะทนไม่ทนขึ้นอยู่กับการออกแบบแผงวงจรด้วย ถ้าไฟมาเต็ม ไม่ขาดไม่เกิน ยังไง ict ก็ทน
อีกอย่างนึง ict ใช้กับตู้เติมเงินแล้วทน เพราะไฟไม่แช่ตลอดเวลาด้วย ลูกค้าทำรายการ พอเลือกรายการเสร๊จ ไฟถึงจ่ายไปที่ๆหยอดเหรียญ ไม่เหมือนเครื่องซักผ้า กับตู้น้ำที่ไฟต้องแช่ตลอดเวลา ถ้าที่หยอดเหรียญไม่ทนจริง ไฟแช่ตลอดเวลา แป๊บเดียวก็แป๊กแล้ว
ผมเองตอนนี้มีเซ๊ง ครับ กับ ที่หยอดเหรียญที่ลดสเป็ค มา แต่ก่อน sg มานั้นดีมากผมดันอัดวิดิโอไปแล้วด้วยว่าดี เพราะผมใช้แล้วดี มาตอนนี้ มันดันลดสเป็คอะไรไม่รู้ ใช้แป๊บเดียวพังแล้ว ใช้กับเครื่องซักผ้า บางตัวไม่ถึง เดือนพังแล้ว ตอนนี้เครื่องซักผ้าเลยเปลี่ยนมาใช่ยี่ห้อ CL แล้ว
บอกตรงๆว่า ยังไงที่หลอดเหรียญ ที่ผลิตจากจีน ยังดีกว่าของผลิตในนี้ครับ ยิ่งถ้าเป็นใต้หวันแท้นั้น คุณภาพมันเทียบเท่ากับของญี่ปุ่น และ บางจุดดีกว่าด้วย ในราคาที่ย่อมเยาว์กว่ามาก
ยังไงสินค้าต่างๆเกือบทุกชนิดถ้าผลิตที่ใต้หวันแท้นั้น เป็นสินค้าระดับโลกครับ ที่ทนแน่นอน และ ชัวล์เรื่องการอ่านค่าต่างๆ

สอบถามคุณพูนเกียรติ์เรื่องตัวร​ับเหรียญ ICT 5 ปี 10 เดือน ago #1735

• หนุ่ย
  • รูปประจำตัวของ หนุ่ย
ใช่ครับ ผมใช้sg จีน ห่วยมากครับ ไม่กี่เดือนก็ไปแล้ว ไม่รู้จะทำมาขายทำไม cl ก็ห่วยครับใช่ได้ไม่เกินปีหรืออย่างมากปีกว่าๆ ออกอาการ ตอนนี้เลยมาใช้ TL131 มีไฟโชว์ว่าไฟเข้าไม่เข้า กำลังเทสลองดูว่าจะทนไหม ของพวกนี้ต้องลองระยะยาวครับ คุณพูนเกียรติมีตัวดีๆแนะนำอีกไหม สำหรับเครื่องซักผ้า

สอบถามคุณพูนเกียรติ์เรื่องตัวร​ับเหรียญ ICT 5 ปี 10 เดือน ago #1736

ตัว 648 ของถาวร บางคนบอกใช้ดี แต่ทำไมผมใช้ไม่เห็นดีเลย
พวก 777 ของถาวรก็ไม่ค่อยดีเหมือนกัน
cl ผมเพิ่งได้มาครับ ลองดูแล้ว ประมาณ เือนนึงไม่เป็นไร คงต้องลองต่อไป แต่แต่ก่อนนี้เมื่อ ประมาณ สิบกว่าปีที่แล้วยี่ห้อ cl ดีมากๆครับ ผมใช้กับตู้น้ำผม ตอนนี้มันยังไม่เสียเลยครับ ทนมากๆ ไม่รู้ว่าหลังๆจะเป็นยังไงแล้ว เพราะตอนนี้จีนก๊อปไปหมดทุกอย่างแล้ว แต่ก่อน cl เป็นของใต้หวัน จีนไม่สนปะยี่ห้อเหมือนกันเลย
ict แบบรวมเหรียญใช้กับเครื่องซักผ้า ก็ไม่ค่อยดีแล้วผมก็ยังงงครับ ใช้ๆไปแล้ว เวลาหยอดเหรียญ 10 เข้าไปมันอ่านค่าแค่ 9 บาทเอง นานๆเป็นที

ตอนนี้ผม โมดิฟลาย sg ใหม่ sg เสียเพราะทนร้อนไม่ค่อยดี ต้องเอา ตัวต้านทาน รีซีสเตอร์ไปคร่อมตรงแถวๆคอยด์ครับ
สังเกตุได้เลย ยี่ห้อ sg เสียบไฟแช่ไว้ซักพักแล้วเอามือไปจับแถบๆคอยด์ตัวกลมๆสีเหลืองดู มันจะอุ่นๆร้อนๆครับ ตอนนี้ ผมเสียมากถึง 40 กว่าตัว ที่ผมใส่เครื่องซักผ้าไปให้ลูกค้า เสียเกือบหมดเลยครับ ลีอตหลังมาเนี่ย ต้องเสียเวลามากๆไปเปลี่ยน เอา cl ใส่ให้ลูกค้า วิดิโอในยูทูปก็อัดไปแล้วด้วยบอกว่าดีเสียคนเลยจริงๆ ตายจริงๆ มันดีแค่ลีอตแรกๆ พอมาลีอตหลังๆ ห่วยแล้ว จนผมเลิกใช้เลย เจอแค่ ลังเดียว 50 ตัวน๊อคสลบเลย
ของผมยังไงของถาวรก็ไม่ใช้ครับ เพราะเวลามีปัญหาซ่อมนานมากๆ กว่าจะได้
พวกที่หยอดเหีรญทนไม่ทนอยู่ที่คอยด์ตัวสีเหลืองกลมๆ รุ่นก่อนๆตัวบั๊กเอิ๊บ ใหญ่มากๆ มาตอนนี้สังเกตุได้เลยตัวเท่า ลูกองุ่นเล้กๆเอง คอยด์มันร้อยเลยไม่ดีด แล้วพาลให้ พวกรีซีสเอตร์ไหม้ขาขาดมั่ง
บอกตรงๆว่า เครื่องซักผ้าหยอดเหรียญนั้น แข่งขัน ราคากล่องกันมากๆ ขืนไปใช้ของแพงๆ ก็ราคาสู้คนอื่นไม่ได้ ลุกค้าที่ซื้อก็ไม่รู้ครับ ใครถูกก็เอาคนนั้น
ยิ่งตู้น้ำเนี่ย ราคายิ่งอัดกันหนักใหญ่ แค่ราคาแพงกว่ากันพันกว่าบาทลูกค้ายังซื้อของที่ราคาถูกกว่าเลยครับ ผมขายไม่ค้อยได้เลย
ผมเอง อันไหนใส่ของดีไปได้ผมใส่เลยครับ ไม่งั้นวิ่งเซอร์วิสไม่ไหวเสียเวลามากๆ แค่อุปกรณ์แพงกว่ากันนิดหน่อย ผมเอาของแพงดีกว่า

เดี่ยวผมไปถาม ตัวแทนผมที่ใช้กล่อง ของยี่ห้ออื่น ว่า ตัว 131 มันทนรึเปล่า คิดแล้วเซ๊ง ครับ กล่องเครื่องซักผ้าผมขายส่งแพงกว่ายี่ห้ออื่นแค่ ร้อยกว่าบาท ตัวแทนยังไม่ซื้อเลยครับ สมัยนี้ พวกช่าง ต่างๆจะเอาแต่ของถูกได้กำไรมากๆทั้งนั้น ขายตัดราคาแต่อาศัยขายเยอะ
ถ้าผมขาย เครื่องซักผ้ามากๆ ผมคงออกแบบแผงวงจรใหม่ไม่ให้เหมือนใครแน่ๆ คือ ออกแบบไม่ให้ไฟแช่ ลุกค้าจะใช้งานต้องกดปุ่ม ก่อน ไฟถึงจะจ่ายเข้าที่หยอดเหรียญถ้าออกแบบแผงวงจรแบบนี้ รับรองที่หยอดเหรียญใช้ทนยัน สิบปีแน่ๆ ไม่ว่ายี่้หออะไร เพราะไฟไม่แช่อยู่ตลอดเวลา ทำให้อุปกรณืไม่ร้อน ไฟจะจ่ายที่หยอดเหรียญเแพาะคนจะมาซักผ้าเท่านั้น

สอบถามคุณพูนเกียรติ์เรื่องตัวร​ับเหรียญ ICT 5 ปี 10 เดือน ago #1737

• เถลิงศักดิ์
  • รูปประจำตัวของ เถลิงศักดิ์
ขอบคุณมากนะครับ คุณพูนเกียร์ติ ถ้าแบบนี้ผมก็ซื้อเอาของ ICT มาใช้ได้ แล้วก็ปรับปรุงสายไฟเข้าจากตัวรับเข้าบอร์ด
เดี๋ยวถ้าผมจะซื้อตัวหยอดเหรียญของ ICT เพื่อมาใส่ตู้น้ำแทนตัวรับเหรียญเดิมราคาเท่าไหร่ครับ
ส่วนวิธีการปรับเปลี่ยนคงจะต้องเข้าไปที่บริษัทแล้วให้ช่วยชี้แนะเพื่อจะได้มาปรับเปลี่ยนทำที่ตู้ได้เอง

ขอบคุณครับ

สอบถามคุณพูนเกียรติ์เรื่องตัวร​ับเหรียญ ICT 5 ปี 10 เดือน ago #1738

ถอดเอาสายเก่ามาด้วยเลยครับได้บัดกรีให้ใหม่
  • หน้าที่:
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 45
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.121 วินาที