ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป
  • หน้าที่:
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 22

บอกเล่าเรื่องตู้น้ำมันหลังติดต​ั้งไป 2 เดือน 5 ปี 10 เดือน ago #1581

• ทะเลสาคร
  • รูปประจำตัวของ ทะเลสาคร
ผมได้ติดตั้งไป 2 เดือนแล้ว เลยมารีวิว และปัญหาบางข้อ ซึ่งอาจจะเป็นเฉพาะในพื้นที่ที่ติดตั้ง
(ขอย้ำนะครับ อาจจะเป็นแค่พื้นที่หมู่บ้านของผมที่เดียว)

ทุกอย่างทำงานได้ดีครับ ไม่มีข้อผิดพลาด แต่ก็มีเล็กน้อยครับ ขอแบ่งเป็นข้อๆแล้วกัน

- เรื่องเสียงปั้มเชื้อเพลิง คือเสียงมันเริ่มดังมากขึ้น ความลื่นในการจ่าย เหมือนเกิดไฟตกบ้าง คือเสียงไม่นิ่งครับ แต่ยังคงทำงานได้ดีครับ

- เรื่องถังที่เก็บเชื้อเพลิง รู้สึกจะเกิดสูญญากาศในถัง เมื่อปิดแน่น ทำให้น้ำมันในสายถูกดูดกลับถัง ระบบล็อคไม่จ่ายน้ำมัน อันนี้แก้ไขด้วยตัวเองแล้วครับ

- เรื่องเสียงอธิบาย 1)ไม่มีประโยคที่บอกให้บีบหัวจ่ายก่อนเติมครับ ผมจึงเขียนป้ายติดไว้แล้วไม่มีปัญหา

2)เมื่อฝนตก ฟ้าคะนองรุนแรง บ้านผมติดทะเล สายล่อฟ้ามีต้นเดียว ห่างจากบ้านผมไปแค่ 200 กว่าเมตร ทำให้เสียงอธิบาย หรือเสียงเตือนต่างๆ ไม่ทำงาน แต่น้ำมันยังจ่ายตามปกติครับ ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่หายครับ (เรื่องนี้คิดไม่ถึงเหมือนกัน)

ขอทิ้งท้ายด้วยคำถามครับ กรองเชื้อเพลิงมีกำหนดเปลี่ยนเมื่อใดครับ

บอกเล่าเรื่องตู้น้ำมันหลังติดต​ั้งไป 2 เดือน 5 ปี 10 เดือน ago #1582

• พูนเกียรติ
  • รูปประจำตัวของ พูนเกียรติ
ทะเลสาคร เขียน:
ผมได้ติดตั้งไป 2 เดือนแล้ว เลยมารีวิว และปัญหาบางข้อ ซึ่งอาจจะเป็นเฉพาะในพื้นที่ที่ติดตั้ง
(ขอย้ำนะครับ อาจจะเป็นแค่พื้นที่หมู่บ้านของผมที่เดียว)

ทุกอย่างทำงานได้ดีครับ ไม่มีข้อผิดพลาด แต่ก็มีเล็กน้อยครับ ขอแบ่งเป็นข้อๆแล้วกัน

- เรื่องเสียงปั้มเชื้อเพลิง คือเสียงมันเริ่มดังมากขึ้น ความลื่นในการจ่าย เหมือนเกิดไฟตกบ้าง คือเสียงไม่นิ่งครับ แต่ยังคงทำงานได้ดีครับ

- เรื่องถังที่เก็บเชื้อเพลิง รู้สึกจะเกิดสูญญากาศในถัง เมื่อปิดแน่น ทำให้น้ำมันในสายถูกดูดกลับถัง ระบบล็อคไม่จ่ายน้ำมัน อันนี้แก้ไขด้วยตัวเองแล้วครับ

- เรื่องเสียงอธิบาย 1)ไม่มีประโยคที่บอกให้บีบหัวจ่ายก่อนเติมครับ ผมจึงเขียนป้ายติดไว้แล้วไม่มีปัญหา

2)เมื่อฝนตก ฟ้าคะนองรุนแรง บ้านผมติดทะเล สายล่อฟ้ามีต้นเดียว ห่างจากบ้านผมไปแค่ 200 กว่าเมตร ทำให้เสียงอธิบาย หรือเสียงเตือนต่างๆ ไม่ทำงาน แต่น้ำมันยังจ่ายตามปกติครับ ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่หายครับ (เรื่องนี้คิดไม่ถึงเหมือนกัน)

ขอทิ้งท้ายด้วยคำถามครับ กรองเชื้อเพลิงมีกำหนดเปลี่ยนเมื่อใดครับ

เรื่องปั๊มมีเสียงดังขึ้น อันนี้ แสดงว่าปั๊มน้ำมันที่ไปเติมมา น้ำมันมีตะกอนครับ
น้ำมันมีตะกอนฝุ่น เกิดได้จากตัวถัง 200 ลิตรที่อยู่ในตู้ รึถัง 200 ลิตรที่ไปซื้อน้ำมันมาจากปั๊มแล้วมาดูดใส่ หรือ น้ำมันที่ปั๊มมีตะกอนและฝุ่น
อาการปั๊มดูดมีเสียงดังแสดงว่า มีตะกอนเข้าไปตันที่ปั๊มดูดในตู้แล้วครับ ที่ตัวสีฟ้าๆนั่นแหละครับ อาการตะกอนเข้าไปตันทำให้ปั๊มมีเสียงดัง และถ้าตะกอนมีมากๆ หัวจ่ายจะตัดๆหยุดๆ วิธีแก้คือ ถอดสายก่อนเข้าปั๊มครับ ถอดเข็มขัดรัดแล้วค่อยๆดึงออก ก่อนเข้าปั๊มจะมีกรองดักฝุ่นอยู่ครับ ตัวกรองคงจะตันแล้วเพราะมีผงตะกอนเข้าไป ก็ ถอดสายออกมาทางด้านดูดตรงปั๊มก็จะเห็น ตัวกรองฝุ่นแล้วครับ ก็เอาตัวกรองตะกอนออกมาทำความสะอาดแล้วก็ใส่ไปอย่างเดิม ใส่เสร๊จก็เสียงปั๊มก็จะเสียงค่อยลงและปั๊มก็จะทนตามปกติของมัน ปกติ ปั๊มในตู้น้ำมัน ใช้ปั๊มติ๊กของรถยนต์ ตีเอาของรถยนต์นั้น รถวิ่งประมาณแสนห้าหมื่นโลเอาปั๊มพัง รถวิ่ง แสนห้าหมื่นโลกินน้ำมันประมาณ เอา 8โลลิตร รถยนต์วิ่งแสนห้าหมื่นโล ก็ต้องดูดน้ำมันประมาณ 18750 ลิตร ดังนั้น ค่าเฉลี่ยที่ปั๊มในตู้น้ำมันจะเสีย ก็ประมาณว่าจ่ายออกไป ประมาณ 15000 ลิตรขึ้นไปปั๊มก็จะแสดงอาการของถ่านหมดแล้ว ก็ต้องเปลี่ยนปั๊มใหม่

ส่วนกรองเชื้อเพลง ที่จมอยู่ในถัง 200 ลิตรนั้น เป็นตระแกรงที่ไม่ถี่ ป้องกันเศษฝุ่นที่ใหญ่ๆ ไม่ต้องเปลี่ยนเลยครับ
ตัวกรองดักที่หัวปั๊มติ๊กตัวนี้แหละครับที่ต้องขยันถอดมาเอาตะกอนฝุ่นออก

ส่วนเรื่องฟ้าผ่าแล้วเสียงหาย ตู้ควรจะลงกราวน์ด้วยครับ

บอกเล่าเรื่องตู้น้ำมันหลังติดต​ั้งไป 2 เดือน 5 ปี 10 เดือน ago #1585

• เทพ
  • รูปประจำตัวของ เทพ
อยากทราบว่าผลประกอบการเป็นงัยบ้างครับวันนึ่งขายได้กี่ลิตรครับ แล้วควรตั้งกำไรต่อลิตรเท่าไหร่ครับ ว้าว วันนี้โชคดีได้เจอคนซื้อน้ำมันไปใช้ตัวจริง ขอให้ร่ำรวยๆนะครับ คิดจะตั้งเหมือนกันครับ แต่ห่วงคนใช้น้อย

บอกเล่าเรื่องตู้น้ำมันหลังติดต​ั้งไป 2 เดือน 5 ปี 9 เดือน ago #1586

• พูนเกียรติ
  • รูปประจำตัวของ พูนเกียรติ
เทพ เขียน:
อยากทราบว่าผลประกอบการเป็นงัยบ้างครับวันนึ่งขายได้กี่ลิตรครับ แล้วควรตั้งกำไรต่อลิตรเท่าไหร่ครับ ว้าว วันนี้โชคดีได้เจอคนซื้อน้ำมันไปใช้ตัวจริง ขอให้ร่ำรวยๆนะครับ คิดจะตั้งเหมือนกันครับ แต่ห่วงคนใช้น้อย

ผมขอตอบก่อนล๊ะกันครับ ลูกค้าที่ซื้อตู้น้ำมันไปส่วนมาก บวกลิตรล๊ะ 5 บาทขึ้นไปทั้งนั้นครับ
ผมมีลูกค้าอยู่บนดอยจังหวัดเชียงใหม่ ที่นั่น บวกลิตรล๊ะ 10 บาทขั้นต่ำครับ
ภาคใต้กำไรดี น้ำมันเถื่อนมีเยอะ ราคาถูก บวกได้กำไรมาก
ตู้น้ำมันนั้น ถ้าอยู่ห่างปั๊ม 2-3 โลก็ตั้งได้แล้ว ยิ่งถ้าเป็นทางที่ต้องวน ไปไกลๆเช่นถนนพวก มีคู่ขนานต่างๆแบบนี้ลงได้ทุกซอยเลย ถ้าไปดูแถวทางคู่ขนาน มอเตอร์เวย์ออกชลบุรี ตั้งแต่ ร่มเก้ลาเป็นต้นไป จะเห็นตั้งกันทุกวอยเลย และแต่ล๊ะซอย มีอย่างน้อย เกือบ 10 ตู้ทั้งนั้น ดักตั้งแต่หัวซอยยันกลางซอยเลย
ตู้น้ำมันนั้น ส่วนมากเจ้าของบ้านลงเอง ถ้าไปเช่าพื้นที่แล้วเอาไปลง ต้องมีเวลาจริงๆครับและต้องทำเป็นอาชีพจริงๆลงหลายๆตู้ เพราะ บางจุดนั้น วันนึงถัง 200ลิตร ไม่พอครับต้องเติม 2 เที่ยว
ในกระบวนการสินค้าหยอดเหรีญตู้น้ำมันได้ผลตอบแทนที่มากที่สุดครับ
อยู่ที่ว่าจะหาที่ลงได้รึเปล่า จริงๆเรื่องมีคู่แข่งนั้น ต่อสู้ได้ไม่ยากครับถ้ามีทำเลที่ดีมากๆ ลงใหม่ๆ ถ้าจะเอายอดดึงมาให้เกือบหมดเลย แค่ เติมน้ำมัน 20 บาทแถมคูปองสะสมครบกี่ใบแถมน้ำดื่มขวดนึง รึไม่ก็เอาตู้น้ำตั้งประกบตู้น้ำมันเลย เติม 20 บาทแถมน้ำกี่ลิตรก็ว่าไป
ถ้าเป็นผม มีทำเลดีๆ ผมแจกคูปองเลย เติมครบเท่าไหร่แจกน้ำดื่มไปเลยขวดนึง แบบนี้ลูกค้าตรึมแน่ๆ
ราคาของตู้น้ำมันนั้น ไม่ลงไปกว่านี้แล้ว เพราะเข้าใก้ลราคาต้นทุนแล้ว สมัยก่อน ตู้นึงแสนกว่าบาท มาเดี่ยวนี้ ราคาลดลงมามากๆแล้ว ถ้าทำเลได้ และตั้งหน้าบ้าน มีเวลาก็น่าลงครับ

บอกเล่าเรื่องตู้น้ำมันหลังติดต​ั้งไป 2 เดือน 5 ปี 9 เดือน ago #1589

• เทพ
  • รูปประจำตัวของ เทพ
พูนเกียรติ เขียน:
เทพ เขียน:

ผมขอตอบก่อนล๊ะกันครับ ลูกค้าที่ซื้อตู้น้ำมันไปส่วนมาก บวกลิตรล๊ะ 5 บาทขึ้นไปทั้งนั้นครับ
ผมมีลูกค้าอยู่บนดอยจังหวัดเชียงใหม่ ที่นั่น บวกลิตรล๊ะ 10 บาทขั้นต่ำครับ
ภาคใต้กำไรดี น้ำมันเถื่อนมีเยอะ ราคาถูก บวกได้กำไรมาก
ตู้น้ำมันนั้น ถ้าอยู่ห่างปั๊ม 2-3 โลก็ตั้งได้แล้ว ยิ่งถ้าเป็นทางที่ต้องวน ไปไกลๆเช่นถนนพวก มีคู่ขนานต่างๆแบบนี้ลงได้ทุกซอยเลย ถ้าไปดูแถวทางคู่ขนาน มอเตอร์เวย์ออกชลบุรี ตั้งแต่ ร่มเก้ลาเป็นต้นไป จะเห็นตั้งกันทุกวอยเลย และแต่ล๊ะซอย มีอย่างน้อย เกือบ 10 ตู้ทั้งนั้น ดักตั้งแต่หัวซอยยันกลางซอยเลย
ตู้น้ำมันนั้น ส่วนมากเจ้าของบ้านลงเอง ถ้าไปเช่าพื้นที่แล้วเอาไปลง ต้องมีเวลาจริงๆครับและต้องทำเป็นอาชีพจริงๆลงหลายๆตู้ เพราะ บางจุดนั้น วันนึงถัง 200ลิตร ไม่พอครับต้องเติม 2 เที่ยว
ในกระบวนการสินค้าหยอดเหรีญตู้น้ำมันได้ผลตอบแทนที่มากที่สุดครับ
อยู่ที่ว่าจะหาที่ลงได้รึเปล่า จริงๆเรื่องมีคู่แข่งนั้น ต่อสู้ได้ไม่ยากครับถ้ามีทำเลที่ดีมากๆ ลงใหม่ๆ ถ้าจะเอายอดดึงมาให้เกือบหมดเลย แค่ เติมน้ำมัน 20 บาทแถมคูปองสะสมครบกี่ใบแถมน้ำดื่มขวดนึง รึไม่ก็เอาตู้น้ำตั้งประกบตู้น้ำมันเลย เติม 20 บาทแถมน้ำกี่ลิตรก็ว่าไป
ถ้าเป็นผม มีทำเลดีๆ ผมแจกคูปองเลย เติมครบเท่าไหร่แจกน้ำดื่มไปเลยขวดนึง แบบนี้ลูกค้าตรึมแน่ๆ
ราคาของตู้น้ำมันนั้น ไม่ลงไปกว่านี้แล้ว เพราะเข้าใก้ลราคาต้นทุนแล้ว สมัยก่อน ตู้นึงแสนกว่าบาท มาเดี่ยวนี้ ราคาลดลงมามากๆแล้ว ถ้าทำเลได้ และตั้งหน้าบ้าน มีเวลาก็น่าลงครับ

ขอบคุณมากครับ โคตรได้ไอเดียเลยครับ เคยสงสัยเหมือนกันครับคนที่บ้านอยู่ทางหลวง(คู่ขนาน) เขาต้องขับรถไปยูเทอนไกลแค่ใหนเพื่อจะไปเติมน้ำมัน อืมมม กลุ่มนี้น่าจะลงได้อีกเยอะเลยครับ เป็นผมห่างกัน 4-5 บาทก็คงเลือกเติมตรงนี้ดีกว่าไปยูเทอนตั้งไกล

KIVsNFeVQWdHiPhPe 4 ปี 11 เดือน ago #1862

• Bichu
  • รูปประจำตัวของ Bichu
You've got to be kidding me-it's so trnlapsreatny clear now!
  • หน้าที่:
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 22
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.080 วินาที